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LEARNING BY EAR - Girls 
1st Episode FORCED MARRIAGE. 
Text: Zainab Aziz 
Redaktion: Andrea Schmidt/Christine Harjes 
 
CHARACTERS: 
BIBIY……. Main Character…...Girl, 15 yrs old. 
SOFIA…… Girl, 15 Yrs old. 
PEER 1…..Girl…14 Yrs. 
PEER 2…..Girl….16 Yrs. 
OFFICER……Woman ….Adult. 
HEAD TEACHER…….Man…Adult. 
SOFIAS FATHER…….Man…..Adult. 
  
Intro: 
Hujambo na karibu kwenye makala ya jifunze kwa kusikia .  
makala haya hususan yanalenga  maswala mbali mbali yanayo 
wakabili wasichana .  Katika sehemu ya kwanza ya makala 
haya ya kusisimua  tunaangazia ndoa za lazima na pia 
umuhimu wa elimu kwa mtoto wa kike.  Bibiy msichana mrembo 
na machachari kabisa, anamsaidia rafiki yake ambae 
anakabiliwa na kitendawili kizito. Je Bibiy atawezaje kukitatua 
kitendawili hicho?...Karibu kwenye sehemu ya kwanza ya 
mchezo…Ndoa Ya Lazima katika mfululizo wa makala ya 
Jifunze kwa Kusikia. 
 
SCENE ONE. 
Sign Tune 
(Shule inaandaa sherehe ya mwaka .....muziki unasikika kwa 
mbali, huku wanafunzi wakisika wakiongea. ) 
MWALIMU MKUU: (apiga kofi mara mbili kuashiria 
kuwanyamazisha wanafunzi):  Kimya tafadhalini…..wanafunzi 
nasema mnyamae kimya.. (Wanafunzi wanyamaa 
Kimya) …Asanteni...Naam, kama mnavyojua.. leo ni siku 
muhimu kabisa katika shule yetu…siku hii ya leo ni siku 
ambayo  mwanafunzi bora katika shule yetu atatunukiwa tuzo 
ya mwaka. Ni furaha kubwa kwa mwalimu yeyote kusimama 
mbele ya wanafunzi wake kuzungumzia juu ya mafanikio ya 
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mmoja ya wanafunzi hao kama leo hii ambapo najiandaa 
kuzungumzia juu ya mmoja wenu.  
(Applause)  Na sasa bila ya kupoteza wakati ningependa 
kumtaja mwanafunzi wetu bora wa mwaka huu ambae ni 
msichana na kwa kweli amefanikiwa kufikia hapo kwa kuwa 
yeye ni msichana mwerevu, mwenye adabu njema na juu ya 
yote yeye ni msichana mwenye bidii .  
(Applause) 
Na mwanafunzi aliyedhihirisha kufuzu sifa zote hizo nilizozitaja 
ni,.Sofia(Makofi) Ningetaka Sofia ajitokeze hapa 
mbele …Sofia…Sofia..tafadhali njoo mbele hapa. .yuko wapi 
Sofia? 
  
(wanafunzi wananong’ona kwa sauti za chini wanaulizana Sofia 
yuko wapi?). 
 
PEER 1:Mwalimu mkuu, Sofia hayuko hapa. 
 
MWALIMU MKUU: Sofia hayuko?....kwani yuko wapi? 
 
PEER 2: Hatujui mwalimu mkuu.  
(sauti za wanafunzi kwa chini wengine wakisema....labda 
mgonjwa….kwani yuko wapi..etc.) 
 
MWALIMU MKUU: Wanafunzi hebu nisikilizeni …mmh..Kwa ajili 
hiyo hatuwezi kuendelea na sherehe zetu, tutalazimika 
tuahirishe kila kitu hadi wakati mtakapo tangaziwa tena…na 
kwa sasa sherehe zimevunjika. 
(Drums) 
 
SCENE TWO 
  
SOFIA:.....(Analia......) 
 
BIBIY: (Anagonga Dirisha) Hey Sofia! Nifungulie tafadhali.  
(Sofia anafungua dirisha na Bibiy anaruka ndani) 
 What's up Sofie,una nini kwa nini unalia eenh…mbona hukuja 
shule leo? 
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SOFIA: Ooooh Bibiy, nina masikitiko makubwa kwa sababu 
wazazi wangu wanataka niache shule ili niolewe na mzee 
mmoja tajiri…baba yangu anasema eti elimu haina maana kwa 
wasichana….ameniambia nijitayarishe kwa ndoa tu…yaani 
Bibiy mimi hata sijui nifanyeje! 
 
BIBIY: Hapana hiyo haiwezekani!  
 
SOFIA: Lakini huo ndio ukweli mwenzangu na siwezi kufanya 
lolote kuzuia hilo lisitendeke…Ooh!..mama yangu pia 
amekubaliana na wazo la baba yangu….kwa kweli Bibiy mimi 
nimekwisha!!.....nimekwisha!!(Sofia analia tena). 
 
BIBIY: Rafiki yangu Sofia, usiseme huwezi kufanya lolote 
kubadili hali hii, mimi naamini kuwa hakuna lisilowezekana 
katika historia ya mwanadamu. Kama David aliweza kumshinda 
Goliath basi hata nasi tunaweza kutafuta mbinu za kukuokoa 
kutoka kwenye ndoa hii ya lazima .  Elimu ni lazima  kwa 
msichana elimu ni faida kwa wasichana na pia kwa familia 
nzima. Tukipata elimu bora wasichana pia tunaweza kuwa 
madaktari, walimu, marubani, wanasheria, mainjinia, wakulima 
bora hata maafisa wa usalama. Ni elimu na ujuzi ndivyo vinavyo 
hitajika lakini sio kweli kuwa ni wavulana pekee ndio 
wanastahilikupata elimu. 
 
SOFIA: Hebu fikiria Bibiy mimi nina umri wa miaka 15 tu sijui 
hata maana ya ndoa ni nini Ooh kwa nini unyama huu nifanyiwe 
mie…mbona asiwe msichana mwingine? Jamani kwa nini mimi. 
(Sofia analia). 
 
BIBIY: Sofia nyamaza rafiki yangu utajiumiza bure kwa kulia 
mimi naamini kuwa kila swali lazima liwe na jibu…usiogope 
inakubidi uwe na moyo mgumu.. wacha neinde kwa sasa ili 
nikafikiri zaidi nini cha kufanya…nitarudi tena wakati mwingine.. 
unasikia Sofia..wacha kulia rafiki yangu. 
 
SOFIA: (Sofia anamuaga Bibiy).sawa Bibiy nitafurahi sana 
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kama utanisaidia rafiki yangu maanake nimekwama kabisa 
yaani siamini kuwa sitarudi tena shule.  
 
MUSIC 
  
SCENE THREE 
(Bibiy anapanga mpango wa kumuokoa Sofia......anazungumza 
na wenzake…) 
 
BIBIY: jamani hivi nyie mnajua kilichomtokea  rafiki yetu Sofia? 
Kwa kweli nikiwa ambia hamtaamini. Wazazi wake wanataka 
kumuoza kwa mzee mmoja tajiri!!.(Wanashangaa) 
 
PEER 1: Wee umeyajuaje hayo Bibiy? 
 
BIBIY: Mara tu mwalimu mkuu alipovunja sherehe za mwaka 
mimi nilikwenda moja kwa moja kwa siri hadi kwa akina Sofia 
hee ilinibidi nirukie dirishani ili niingie chumbani kwa 
Sofia..wenzangu nilimkuta akilia huku akiwa na huzuni tele 
yaani amevunjika moyo…basi hadi nilipofanikiwa kumtuliza ndio 
akaniambia kila kitu…yaani nilijihisi kama dunia imetumbukia 
pangoni…sijui kwa nini wazazi wengine  wanajifikiria zaidi wao 
binafsi na kupuuza hisia za watoto wao.  
 
PEER 2: Sasa.. Bibiy, unafikiria tutafanyaje ili tumuokoe rafiki 
yetu? 
 
BIBIY: Ndio maana nimekuja kwenu marafiki zangu ili niwape 
mpango nilio nao ninahitaji usaidizi wenu kwa hali yoyote ile ili 
tufanikishe kumuokoa Sofia na iwapo mnakubaliana nami basi 
tuinue mikono yetu mbinguni na kusema sala yetu ya kawaida.  
PEERS & BIBIY:..(wote pamoja)…    Pamoja tunasimama, 
                                                            Pamoja tumeamua, 
                                                            Pamoja tumepitisha, 
                                                            Sasa na wakati ujao, 
                                                            Kuushinda uovu huu, 
                                                            Wa ndoa za lazima. 
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Music…. 
SCENE FOUR 
  
Bibiy na wenziwe watembelea afisi inayoshughulikia maswala 
ya watoto) 
OFFICER: Naam wasichana naweza kuwasaidia vipi? 
 
PEER 2: Je hii ni afisi inayoshughulikia maswala ya watoto? 
 
OFFICER: Ndio.. je? ni jambo gani limewaleta hapa? 
 
PEER 1: Eeh ..huyu hapa ndio kiongozi wetu nadhani yeye 
atakueleza vyema. 
 
OFFICER: Naona kweli yeye ni kiongozi maanake anaonekana 
tofauti kabisa na nyie wengine, Loo! Mtindo wa nywele zake 
unanikumbusha siku zile za mfalme wa muziki wa Reggae, Bob 
Marley. Kwa kweli anapendeza sana. Nina hakika kwamba 
huyu ni yule binti maarufu anaeitwa Bibiy. Nimewahi kusikia 
mengi juu ya visa mbali mbali alivyo vitafutia ufumbuzi pamoja 
na kisa kile cha chatu mkubwa aliyepambana nae ili kumuokoa 
mtoto kandoni mwa mto lo! Mtoto Yule maskini 
angeshambuliwa na nyoka yule mkubwa kama si wewe Bibiy. 
 
BIBIY: Ndio hiyo ni kweli kabisa na hivi sasa najitayarisha 
kumuua chatu mwingine lakini safari hii sio kando yam to bali ni 
uovu unaotaka kutimizwa na wazazi wa rafiki yetu.  
 
OFFICER:Je uovu huo ni wa aina gani hebu nifafanulie.  
 
BIBIY: rafiki yetu Sofia hivi karibuni anataka kuozeshwa na 
wazazi wake…yeye ni msichana wa umri wa miaka 15 tu.... ni 
mwerevu sana katika masomo na hii ina maana kuwa 
atalazimika kuacha shule. Swala hili linatukera sana mimi 
pamoja marafiki zangu hawa ndio maana tumekuja hapa kuleta 
taarifa hii. 
 
OFFICER: Hiyo ni hatua ya kishujaa mmefanya jambo la 



Noa  bongo Jenga  maisha  yako  : Learning by Ear 

Kuwajenga wa wasichana  Nr.1 

 

 6 

maana sana kuleta taarifa hiyo hapa lazima tuzipige vita ndoa 
za lazima kwa watoto wetu wa kike ambao wanahitajika kuwepo 
shuleni ..Bibiy ninajivunia sana ushujaa wako yaani unastahili 
kila sifa za kuwa kiongozi licha ya kuwa wewe ni msichana 
mdogo tu…endelea na moyo huo huo na wahimize wasichana 
wenzako wajitahidi wasitumbukie katika mila zilizo pitwa na 
wakati ambazo zinaendekezwa na baadhi ya wazazi. Naam 
sasa niwacheni nilifuatilie swala hili katika ngazi zinazohusika. 
(Peers…. wanafurahia……) 
 
BIBIY: Asanteni sana wenzangu kwa kazi yenu nzuri..na 
mapambano yetu ndio kwanza yameanza..sasa tunaelekea 
moja kwa moja hadi kwa kina Sofia lengo tukambadili nia baba 
yake!..(Wanaitikia sawa, twendeni, etc.) 
 
Music 
BABA SOFIA:Nyinyi watoto hata mkijaribu kunieleza nini 
hamtafaulu Ng’o kunibadili nia wacha niwaambie tena uamuzi 
wangu haubadiliki katu na wala hausogei popote kama vile 
mlima Kilimanjaro.. mnasikia. 
 
BIBIY: Lakini kwa nini usimuache Sofia rafiki yetu aendelee na 
masomo yake? Yeye ni msichana mwerevu zaidi shuleni sijui 
kama unajua kuwa umesababisha rafiki yetu Sofia asipokee 
zawadi yake ya kuwa mwanafunzi bora wa mwaka 
shuleni…Sofia alikuwa na nafasi nzuri ya kujiunga na shule ya 
upili. 
 
BABA SOFIA: (Kwa Ukali)  Wewe ni nani unaethubutu 
kuniambia eti mwanangu ataenda shule ya upili kama mvulana 
eeh… ninavyojua mimi binti yangu ameshapata elimu ya 
kutosha na sasa yuko tayari kuolewa..lazima Sofia aolewe na 
mzee mwenzangu aliye tajiri ili nipate fedha..tafadhali hebu 
niwaonyeshe mlango wa kutokea..tokeni kwenye boma 
langu!..watoto wadogo mnakuja hapa kunihubiria mimi tokeni 
haraka.  
 



Noa  bongo Jenga  maisha  yako  : Learning by Ear 

Kuwajenga wa wasichana  Nr.1 

 

 7 

BIBIY: Hapana mzee usitufukuze haraka hivyo, mbona una 
wageni wengine ambao wamekutembelea hebu geuka nyuma! 
 
BABA SOFIA: (kwa hasira) Wewe kinyangarakata mwenye 
nywele kama katani sijui wanakuitaje Bofu Mali au vipi sijui 
umekaa kama sindano iliyokwama kwenye koo langu..hebu 
ondokeni nyote sitaki kuwaona ..nendeni…ondokeni! 
BIBIY: hata kidogo hatuwezi kwenda popote hadi swala hili 
litakapo tatuliwa. 
 
MWALIMU MKUU: Na hakika swala hili lazima litatuliwe. Sofia 
lazima aendelee na masomo yake. Sofia ni msichamna 
mwerevu sana, na mwenye bidii kabisa katika masomo yake. Ni 
myama gani aliyekuingia kichwani na kukufanya umtoe mtoto 
wako shuleni? Hujui kama unamuharibia maisha yake ya usoni? 
Sofia bado ni msichana mdogo hafai kufunga ndoa hiyo ndiyo 
sababu iliyotuleta hapa kwako na huyu hapa ni ofisa wa 
maswala ya watoto. 
 
BABA SOFIA: Hebu nikwambie pia wewe mwalimu mkuu 
kwanza utambue kuwa hapa ni kwangu na cheo chako 
hakifanyi kazi hapa..pili umauzi wangu ni wa mwisho na wala 
haubadiliki..mke wangu na mie tunataka mtoto wetu aolewe ili 
atuletee utajiri..basi hatutaki jingine. 
 
OFFICER: Baba Sofia, ndoa za lazima ni tatizo ambalo 
linafungiwa macho na jamii nyingi licha ya kuwepo matatizo 
chungu nzima katika uzazi na hata maambukizi ya virusi vya 
HIV na ugonjwa wa UKIMWI, yote haya kwa sababu kwa 
sababu ya kuwashirikisha watoto walio chini ya umri katika 
ndoa, hawajakuwa na ufahamu wa kutosha wa kujikinga 
namatizo ya aina hii. 
 
BABA SOFIA: Mimi sina mpango wa kuelewa yale unayo 
nieleza kile ninachokijua ni kwamba Sofia ni binti yangu na nina 
haki nae isitoshe nina haki ya kuamua kile ninacho kiona kuwa 
ni bora kwa mtoto wangu. 
MWALIMU MKUU: Lakini mzee mwenzangu ndoa sio suluhisho 
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kwa wasichana wadogo. Suluhisho bora ni kuhakikisha 
wanapata elimu na ujuzi utakao wasaidia kuwafungulia milango 
katika maisha yao ya baadae. 
 
BABA SOFIA: Jamani inaonyesha kuwa hatuelewani hata 
kidogo sababu kubwa inayo nifanya nimuoze mwanangu ni 
kuwa nitapata utajiri ina maana nyie hamtaki nitajirike sio? 
 
OFFICER: Mzee hivi unamuuza mwanao kama vile ng’ombe? 
Yaani hufikirii hata shida utakazo zipata kwa kumbadili binti 
yako kwa fedha za mzee tajiri? 
 
BIBIY: Kwa nini unaona pesa ndio muhimu kuliko maisha ya 
baadae ya rafiki yetu Sofia..mzee mimi nafikiri Sofia akipata 
elimu atakupa fedha nyingi kuliko zile utakazopokea kutoka kwa 
huyo mzee tajiri…nakuuliza kipi muhimu kwako fedha au Sofia 
kupata elimu? 
 
SOFIA'S FATHER: nyamaza...eeh kichwa cha  Bofu Mali 
wee..mimi nawaambia hivi nataka pesa..pesa kwangu ni 
muhimu kuliko chochote kile..eeh mmesikia?   
 
MWALIMU MKUU: Mimi bado sikubaliani nawe..nakwambia hivi 
muelimishe mtoto wako wa kike,  utakuwa mfano bora kwa jamii. 
Nina hakika msichana wako Sofia atakupa sifa siku moja 
tafadhali badili nia ya kutaka kumuoza mwanao na umuache 
aendelee na masomo yake. 
 
BABA SOFIA: Hata mkinishawishi vipi nawambia Ng’o! sibadili 
nia na sasa sitaki tena kusikia upuuzi wenu na wala sitaki 
kumsikia mtoto huyu mwenye kamba kichwani akiniuliza 
nichague kati ya fedha na elimu ya mwanangu…mimi nasema 
hivi.. Sofia ataolewa mkitaka mistake tena kwa sababu moja tu 
muhimu..Pesa… ndio!!  Pesa! 
 
BIBIY: Ahaaa! Basi ikiwa pesa ndio chanzo cha rafiki yetu Sofia 
kuozeshwa hiyo isiwe sababu tunaweza kufanya kitu 
kumuokoa …Mwalimu mkuu unaonaje tukifanya mchango 
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shuleni kwetu ili tupate fedha za kumpa Baba Sofia kwa ajili ya 
kumrudisha  rafiki yetu Sofia shule?  
 
MWALIMU MKUU:   Oh kweli kabisa hilo ni wazo zuri 
Bibiy…..mnakumbuka kuna ile michoro na kazi za kufuma 
mlizotengeneza wakati Fulani tunaweza kuuza vitu hivyo ili 
tupate fedha. 
 
BIBIY: Ndio na hizo pesa baba Sofia unaweza kuanzisha 
biashara ndogo..tafadhali nakuomba ufikirie tena juu ya maisha 
ya Sofia.. rafiki yangu ana miaka 15 tu huoni kwamba anahitaji 
elimu Sofia ni mwerevu sana darasani. 
 
BABA SOFIA:Sawa basi nitafikiria..hebu nipeni muda kidogo. 
BIBIY: Nitafurahi sana kama utabadili nia yako..wenzangu wote 
na walimu pia tutafurahi kumuona Sofia akirudi shuleni..mimi 
najua utabadili nia yako.   
 
MWALIMU MKUU: Hata mimi nina imani kuwa wazo hilo la 
kuchangisha fedha litakutia motisha katika kuliangalia swala 
zima kwa undani..lakini hii isiwe sababu ya kuwafanya wazazi 
wengine wawageuze binti zao kuwa ni vitega uchumi kwa ajili 
ya kupata fedha…baba Sofia hebu jaribu kufikiria tuliyokwambia. 
 
BABA SOFIA: Nimesikiliza yote mliyoyasema na kwa kweli 
nafikiri wazo lenu sio baya.. linaweza kunisaidia..niwacheni 
nifikirie wazo hilo kwanza.. ..nawaomba mrudi tena baada ya 
siku chache. Nina hakika nitakuwa nimepata uamuzi.  
 
Music… 
 
Autro: Na kufikia hapo ndio tumekamilisha sehemu ya  kwanza 
katika makala ya Jifunze kwa kusikia mchezo wa hadithi 
unaogusia maswala ya wasichana. Ukitaka kusikiliza tena 
sehemu hii ya kwanza au kumfahamisha rafiki  tembelea 
mtandao wetu,  HYPERLINK "http://www.dw-world.de/lbe" 
www.dw-world.de/lbe Ungana nae tena msichana Bibiy katika 
sehemu ya pili ambapo anwasaidia wasichana wengine kujenga 
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ukakamavu. Hadi wakati mwingine kwaheri kutoka kenye 
makala ya Jifunze kwa Kusikia.  
  
END 


